1. Chào mừng đến với CaravanVN!
    Nếu bạn thấy nơi đây thú vị, tại sao lại không đăng ký tham gia để trao đổi cùng mọi người. :)
    Bỏ qua thông báo này

Ô tô chạy làn trong trên đường có hai làn có được không?

Thảo luận trong 'Thảo luận trò chuyện' bắt đầu bởi dl2010, 9/5/15.

  1. NGUYEN T

    NGUYEN T Thành viên CaravanVN

    Tham gia:
    21/3/13
    Bài viết:
    1,017
    Đã được thích:
    4,122
    Ng
    Người tham gia GT chỉ và chỉ duy nhất, chấp hành Luật GTĐB và các văn bản pháp luật khác. Cụ thể được quy định trong Điều 9 Luật GTĐB như sau:
    Điều 9. Quy tắc chung
    1. Người tham gia giao thông phải đi bên phải theo chiều đi của mình, đi đúng làn đường, phần đường quy định và phải chấp hành hệ thống báo hiệu đường bộ.

    Tất cả các Quyết định (đại loại như trên đã nêu), muốn được NTGGT chấp hành, thì nó phải được luật hóa, cụ thể là bằng hệ thống biển báo (Được quy định trong Quy chuẩn 41-2012 về hệ thống báo hiệu đường bộ).
    Vì thế, khi tham gia GT, điều cần thiết nhất là chũng ta phải nắm vững luật GTĐB, hệ thống BB. Sau đó cứ thế lái xe cho đúng và an toàn!
    Việc CSGT đưa ra những lý lẽ của họ (phần lớn là những lỹ lẽ nhằm bắt bí người TGGT để kiếm bánh mì), thì cháng ta cần bình tĩnh vận dụng hiểu biết của mình để tự bảo vệ mình.
     
    quocgia, tieulinhtinhXuanlynh thích nội dung này.
  2. Xuanlynh

    Xuanlynh Thành viên CaravanVN
    Bốn mùa như gió, bốn mùa như mây...

    Tham gia:
    18/1/15
    Bài viết:
    878
    Đã được thích:
    1,164
    Căng à nha, chắc em nó về học lại Luật Giao thông cho chắc cú...
     
  3. Dcivic

    Dcivic Thành viên nhà cái bet365 có uy tín không?_link vào bet365_tỷ số trực tuyến bet365

    Tham gia:
    7/5/15
    Bài viết:
    12
    Đã được thích:
    20
    CSGT hiểu luật mà lại bắt bí người tham gia giao thông thì người tham gia giao thông chỉ có nước mất tiền, mất luôn niềm tin.
     
    Xuanlynh thích nội dung này.
  4. Xuanlynh

    Xuanlynh Thành viên CaravanVN
    Bốn mùa như gió, bốn mùa như mây...

    Tham gia:
    18/1/15
    Bài viết:
    878
    Đã được thích:
    1,164
    2 món này lâu nay pà kon mất nhiều roài...
    Zị nên mình chỉ ráng né tối đa để hạn chế sự "va chạm" với mấy ảnh mà thôi....
     
    Tu Ech Sai Gon thích nội dung này.
  5. Đậu xanh

    Đậu xanh Thành viên CaravanVN
    Caravan HUYỀN THOẠI ĐƯỜNG LÊN ĐỈNH THẾ GIỚI

    Tham gia:
    3/10/12
    Bài viết:
    1,155
    Đã được thích:
    3,122
    Em vừa đọc cái này, nhà mình tham khảo thử:
    Người tham gia giao thông khi vi phạm luật thường nhầm lẫn giữa lỗi đi sai làn và lỗi không chấp hành biển báo, vạch kẻ đường bởi không nắm rõ các quy định của luật với từng trường hợp.

    2.
    Hiện nay khi tham gia giao thông, nhiều chủ phương tiện bị phạt với lỗi "đi sai làn đường" với mức phạt khá cao khiến nhiều người thắc mắc thế nào là lỗi đi sai làn đường và thế nào là lỗi không chấp hành biển báo, vạch kẻ đường.

    Lỗi "Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường":

    Ở những đoạn giao cắt ngã 3 hoặc ngã 4, các dòng phương tiện được phân luồng (luồng xe đi thẳng, rẽ trái và rẽ phải) bằng vạch kẻ đường và mũi tên chỉ hướng, kết hợp cùng biển báo 411.

    [​IMG]
    Biển báo 411 chỉ hướng đi của mỗi luồng giao thông.

    Theo phụ lục E Quy chuẩn kỹ thuật quốc gia về báo hiệu đường bộ (được ban hành theo Thông tư số 17/2012/TT-BGTVT ngày 29/05/2012 của Bộ trưởng Bộ GTVT) thì biển báo màu xanh 411 có ý nghĩa: "chỉ dẫn cho người lái xe biết số lượng làn đường trên mặt đường và hướng đi trên mỗi làn đường theo vạch kẻ đường" và "Biển có tác dụng bắt buộc người lái xe phải đi đúng làn đường đã được chỉ dẫn hướng phù hợp với hành trình cuả xe".

    Quy định cụ thể về biển báo 411 được nhà nước ban hành.

    Điểm đáng lưu ý trong trường hợp này là biển báo 411 phải đi cùng vạch kẻ đường 1.18 ở dưới thì nhà cái bet365 có uy tín không?_link vào bet365_tỷ số trực tuyến bet365 có hiệu lực hoặc nếu chỉ có riêng vạch 1.18 thì vẫn hiệu lực. Còn trường hợp chỉ có biển báo 411 mà không có vạch kẻ đường 1.18 thì biển đó không hiệu lực bởi biển 411 là biển chỉ dẫn, không được sử dụng làm căn cứ xử phạt.
    4.
    Vạch kẻ đường 1.18 đi cùng biển báo số 411.

    Như vậy, trong trường hợp các lái xe rẽ trái mà lại đi vào làn có mũi tên đi thẳng trên những đoạn đường có vạch kẻ đường 1.18 và biển báo 411 thì đây là lỗi: "Không chấp hành hiệu lệnh, chỉ dẫn của biển báo hiệu, vạch kẻ đường." Với lỗi này, người điều khiển xe ôtô sẽ bị phạt theo khoản 1, điểm a, điều 5, nghị định 171/2013/NĐ-CP với mức phạt từ 100.000-200.000 VNĐ; còn người điều khiển xe moto, gắn máy sẽ bị phạt theo khoản 1, điểm a, điều 6, nghị định 171/2013/NĐ-CP với mức phạt từ 60.000-80.000 VNĐ

    Lỗi "Đi sai làn đường":
    3.
    Nhiều chủ phương tiện không chú ý khi tham gia lưu thông đã vi phạm lỗi "đi sai làn đường".

    Khi trên mặt đường phân chia thành nhiều làn được phân biệt bằng vạch kẻ đường, và mỗi làn chỉ cho 1 số loại phương tiện giao thông nhất định đi trên đó. Ví dụ như làn dành riêng cho ôtô con, làn dành riêng cho ôtô tải, làn dành riêng cho xe máy... Và có biển báo "đường dành riêng" như biển 412(a,b,c,d) với ý nghĩa"Làn đường dành riêng cho từng loại xe" hoặc một số loại biển khác như 304,305,....
    5.
    Những biển báo hiệu làn đường dành riêng cho từng loại xe.

    Khi các bạn di chuyển trên làn đường không đúng với làn đường dành cho phương tiện mà mình đang điều khiển thì các bạn sẽ bị xử phạt với lỗi: "đi không đúng phần đường hoặc làn đường quy định". Các lái xe điều khiển xe ôtô sẽ chịu mức phạt từ 800.000-1.200.000 VNĐ theo điểm c, khoản 4, điều 5, nghị định 171/2013/NĐ-CP; và các lái xe điều khiển xe motor/gắn máy sẽ chịu mức phạt từ 200.000-400.000 VNĐ theo điểm g, khoản 4, điều 6, nghị định 171/2013.NĐ-CP.
    Trích nguồn: autopro
     
    Xuanlynh, dl2010, phonglan2 người khác thích nội dung này.
  6. Dcivic

    Dcivic Thành viên nhà cái bet365 có uy tín không?_link vào bet365_tỷ số trực tuyến bet365

    Tham gia:
    7/5/15
    Bài viết:
    12
    Đã được thích:
    20
    Cái vụ có biển 411 mà không có vạch 1.18 đi kèm thì không vi phạm vì cho rằng biển 411 là biển chỉ dẫn thì có vẽ không hợp lý lắm.
    Trong cái QC41 bien411.JPG
    có nói biển này phối hợp với vạch 1.18 nhưng đâu có nghĩa không có vạch 1.18 thì không phạt được. Trong giải thích có ghi rõ biển có tác dụng BẮT BUỘC người lái xe phải đi đúng làn đường...
    Cái biển 412 cũng là biển chỉ dẫn sao lại phạt được?
     
    Xuanlynhphonglan thích nội dung này.
  7. dl2010

    dl2010 Thành viên nhà cái bet365 có uy tín không?_link vào bet365_tỷ số trực tuyến bet365

    Tham gia:
    9/5/15
    Bài viết:
    28
    Đã được thích:
    40
    Dzậy ông chú Viettel em nói đúng.:votay:
    Còn vấn đề cùng một hành vi mà bị phạt hai lỗi thì sao các bác?
     
    Xuanlynh thích nội dung này.
  8. NGUYEN T

    NGUYEN T Thành viên CaravanVN

    Tham gia:
    21/3/13
    Bài viết:
    1,017
    Đã được thích:
    4,122
    Việc bác nói, theo Luật Xử phạt vi phạm hành chính. Mỗi hành vi vi phạm chỉ bị xử phạt 1 lần. Chắc lúc đó bác lúng túng, nên xxxx hù bác rằng bác đã vi phạm cùng 1 lúc 2 lỗi, bác nghe không thủng, thì tưởng là bị xử phạt cả 2 lỗi.

    Điều 3. Nguyên tắc xử lý vi phạm hành chính

    1. Nguyên tắc xử phạt vi phạm hành chính bao gồm:
    ....................................
    d) Chỉ xử phạt vi phạm hành chính khi có hành vi vi phạm hành chính do pháp luật quy định.
    Một hành vi vi phạm hành chính chỉ bị xử phạt một lần.
    Nhiều người cùng thực hiện một hành vi vi phạm hành chính thì mỗi người vi phạm đều bị xử phạt về hành vi vi phạm hành chính đó.
    Một người thực hiện nhiều hành vi vi phạm hành chính hoặc vi phạm hành chính nhiều lần thì bị xử phạt về từng hành vi vi phạm;
    đ) Người có thẩm quyền xử phạt có trách nhiệm chứng minh vi phạm hành chính. Cá nhân, tổ chức bị xử phạt có quyền tự mình hoặc thông qua người đại diện hợp pháp chứng minh mình không vi phạm hành chính;
    ....................
     
    Xuanlynh, Tu Ech Sai Gontieulinhtinh thích nội dung này.
  9. Tu Ech Sai Gon

    Tu Ech Sai Gon Administrator
    Hãy lái lên phía trước, nơi đó là cả bầu trời xanh.....

    Tham gia:
    26/10/12
    Bài viết:
    1,672
    Đã được thích:
    5,759
    Bác NGUYEN T nắm luật và quá áp dụng luật rành quá Bác ơi. Em nghĩ bữa nào nhà mình offline chia sẻ thêm vụ này chắc chắn hay lắm! Cả nhà mình nghĩ thêm xem sao nhé.
     
    Xuanlynh thích nội dung này.
  10. NGUYEN T

    NGUYEN T Thành viên CaravanVN

    Tham gia:
    21/3/13
    Bài viết:
    1,017
    Đã được thích:
    4,122
    Em ngâm kius với mục đích để bảo vệ mình thôi. Vì mình hay đi xa, và lại đi 1 mình nữa!
    Nói chung em đã dùng kiến thức của mình để chiến với xxxx Huế, Quảng Ngãi, Bình Định.... nhiều lần khi biết mình đúng!
    Còn nếu biết mình sai, thì có bài khác! Hehe!
     
    Xuanlynh thích nội dung này.

Chia sẻ trang này