1. Chào mừng đến với CaravanVN!
    Nếu bạn thấy nơi đây thú vị, tại sao lại không đăng ký tham gia để trao đổi cùng mọi người. :)
    Bỏ qua thông báo này

Thế nào là vượt xe?

Thảo luận trong 'Thảo luận trò chuyện' bắt đầu bởi tieulinhtinh, 9/5/15.

  1. NGUYEN T

    NGUYEN T Thành viên CaravanVN

    Tham gia:
    21/3/13
    Bài viết:
    1,017
    Đã được thích:
    4,122
    Không có định nghĩa, chỉ có quy định cấm vượt bên phải!
    Như trường hợp trong hình, nếu A và B cùng chạy trên 1 làn, thì B đã vượt bên phải! Nếu B chạy trên làn khác với A thì không tính vào trường hợp vượt bên phải.
    Trường hợp đúng: B phải chuyển qua làn ngược chiều để vượt A.
     
    Tu Ech Sai Gon thích nội dung này.
  2. tieulinhtinh

    tieulinhtinh Thành viên CaravanVN
    thích thì nhích, vợ không thích thì...ở nhà :)

    Tham gia:
    6/9/14
    Bài viết:
    943
    Đã được thích:
    1,996
    Khó nhỉ, anh B ảnh đi chậm nên ảnh cố ý đi về bên phải làn đường cho nó văn minh. Anh A vì lý do abc gì đó lại đi chậm hơn cả anh B (dù lúc đầu ảnh đi nhanh hơn) thì anh B lại phải thắng lại chậm hơn cả anh A rồi xi nhan qua bên trái để vượt. Như vậy có hợp lý không bác?
    Em giả sử có con lươn phân cách thì làm sao hả bác?
     
    XuanlynhTu Ech Sai Gon thích nội dung này.
  3. tieulinhtinh

    tieulinhtinh Thành viên CaravanVN
    thích thì nhích, vợ không thích thì...ở nhà :)

    Tham gia:
    6/9/14
    Bài viết:
    943
    Đã được thích:
    1,996
    Cái này thì em cùng quan điểm với bác.
    Khi đi 2b mà lỡ bị thổi với cái lỗi vượt 2b khác trong cùng 1 làn thì dùng chính cái điều 14 để phản bác.
     
    XuanlynhTu Ech Sai Gon thích nội dung này.
  4. NGUYEN T

    NGUYEN T Thành viên CaravanVN

    Tham gia:
    21/3/13
    Bài viết:
    1,017
    Đã được thích:
    4,122
    - Theo quy định ở nhiều nước trên TG, mỗi làn đường thường có chiều rộng khoảng 3,5 hay 3,7 mét ( mình nhớ không chính xác), do đó, ví dụ bác đưa ra không khả thi cho lắm! Vì rất hiếm khi có làn đường đủ rộng để 2 xe chạy song xong như thế được.
    - Trong mọi trường hợp, ở tất cả các nước (tay lái thuận) đều cấm vượt bên phải (trừ trường hợp trên một chiều đi co nhiều làn đường). Do đó, dù A đi chậm như thế nào, thì nếu B vượt qua từ bên phải, B vẫn vi phạm quy định về vượt xe. Dù ở giữa là dải phân cách cứng hay vạch liền đi chưng nữa.
    - Trường hợp A và B đi song song, sau đó A chạy chậm hơn..... Thì theo mình, chiểu theo Khoản a, Điều 13, Luật GTĐB : "Mỗi PT chỉ đc lưu thông trên 1 làn đường.." thì xe nào chui và chạy song song sau sẽ vi phạm quy định về sử dụng làn đường, 2 PT không được phép cùng lúc chạy song sng trên 1 làn đường!
    - Luật của VN còn thiếu sót. Luật GTĐB ở Nga có thêm một nội dung, đại loại: " Ở những khu vực có BB cấm vượt, nếu PTGT là xe tải chở hàng hóa chạy với tốc độ dưới 30km/h, thì phải nhường đường cho các phương tiện khác vượt qua nó". Nôm na là vẫn có thể vượt, nếu xe phía trước chở hàng hóa chạy chậm hơn 30 km/h, thì có thể vượt mà không vi phạm các quy định về cấm vượt.
     
    quocgia, XuanlynhTu Ech Sai Gon thích nội dung này.
  5. tieulinhtinh

    tieulinhtinh Thành viên CaravanVN
    thích thì nhích, vợ không thích thì...ở nhà :)

    Tham gia:
    6/9/14
    Bài viết:
    943
    Đã được thích:
    1,996
    Nếu bác Chánh làm đúng theo QC41 thì em nghĩ sẽ không có làn đường đủ rộng như em nói. Nhưng thực tế thì vẫn có bác à. Em lấy 2 trường hợp.
    1. Ngoài Hải Dương, có đoạn đường đủ rộng như em nói. Các cụ bên Otofun cũng có những topic nói về chuyện bị CSGT Hải Dương thổi lỗi vượt phải.
    2. Cách đây 4-5 năm về trước, lúc QL51 còn chưa nâng cấp xong. Không có vạch phân chia làn đường nhưng có phân cách cứng, một chiều gọi là rộng bao la. Rất nhiều người bị bắt vì cái lỗi vượt phải dù họ đã di chuyển ở phía bên phải đường một đoạn rất dài. Em cũng từng bị tóm vì cái lỗi vượt phải ở đây :)
     
    XuanlynhTu Ech Sai Gon thích nội dung này.
  6. NGUYEN T

    NGUYEN T Thành viên CaravanVN

    Tham gia:
    21/3/13
    Bài viết:
    1,017
    Đã được thích:
    4,122
    Nếu có làn đường đủ rộng để 2 xe chạy song song cùng lúc. Thì về nguyên tác, việc vượt từ phía bên phải đều được coi là hành vi cấm!
    Có thể chia thành nhiều trường hợp:
    * - Xe đi trước A chạy chậm và không đi về phía bên phải. Khi đó A vi phạm Khoản 3 Điều 13 Luật GTĐB:
    3. Phương tiện tham gia giao thông đường bộ di chuyển với tốc độ thấp hơn phải đi về bên phải.
    Nhưng không vì thế mà xe B được phép vượt về bên phải xe A. Vì trong mọi trường hơp, việc vượt về bên phải đều bị cấm, trừ các trường hợp được phép tại Khoản 4 Điều 14 Luật GTĐB:
    4. Khi vượt, các xe phải vượt về bên trái, trừ các trường hợp sau đây thì được phép vượt bên phải:
    a) Khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái;
    b) Khi xe điện đang chạy giữa đường;
    c) Khi xe chuyên dùng đang làm việc trên đường mà không thể vượt bên trái được.

    * - Nếu hoặc A hoặc B đang chạy trên làn đường rộng. Nếu A chạy bên phía trái với tốc độ chậm, B có thể vượt qua bên phía trái, hoặc chuyển qua làn ngược chiều để vượt trong điều kiện cho phép, nếu đảm bảo an toàn.
    Nhưng nếu A di chuyển lên song song với B, và giữ cùng tốc độ. Thì A vi phạm Khoản 1 Điều 13 về sử dụng làn đường.
    * - Và trong nhiều tình huống khác nhau nữa, XXXX nếu công minh và trong sáng, sẽ có cách vận dụng luật hợp lý, vì luật không bao quát hết được tất cả các tình huống trớ trêu có thể xảy ra khi tham gia GT ở những đoạn đường trớ trêu như bác đưa ra ví dụ.
    Về nguyên tắc, trên những đoạn đường chỉ có 1 làn đường, việc vượt về bên phải rất nguy hiểm. Tuy nhiên, nhiều khi, trên QL1A, do đường sửa chữa, do tài xê xe tải chạy chậm giữa đường v.v..., mình vẫn tranh tủ vượt phải từa lưa, tất nhiên là biết chắc chắn không nguy hiểm cũng như không có xxx! Cái này chắc có nhiều người đã mục sở thị, như dinhquocvn Sabaidee Tu Ech Sai Gon buggy .......
     
    Xuanlynh, Tu Ech Sai GonĐậu xanh thích nội dung này.
  7. tieulinhtinh

    tieulinhtinh Thành viên CaravanVN
    thích thì nhích, vợ không thích thì...ở nhà :)

    Tham gia:
    6/9/14
    Bài viết:
    943
    Đã được thích:
    1,996
    Em thì nghĩ hơi khác một tí trong trường hợp mà bác cho là vượt phải này.
    Em hiểu khái niệm vượt cũng như bác tức là xe sau phải mượn làn đối diện để vượt. Còn đối với vượt phải, là xe sau phải chuyển hướng vật lý qua phải để vượt (tất nhiên là vẫn không thay đổi làn). Còn trong trường hợp em nói là xe B đã chủ động chạy bên phải rồi. Việc xe A chạy chậm lại mà xe A vẫn giữ lề trái thì không liên quan gì đến B, cho B là vượt phải thì cũng hơi vô lý.
    Bây giờ kiếm được con đường như em nói thì đúng là hơi khó, nhưng nếu xem A và B là xe mô tô 2 bánh thì sẽ dễ hơn. Và em nghĩ cần phải có định nghĩa vượt, vượt phải cho xe mô tô 2 bánh.

    PS) Thực tế chạy ở QL thì em cũng như bác. Nhiều khi đi sau 1 anh tải nào đó mà xin hoài không cho vượt thì em cũng canh chỗ nào thấy an toàn theo cả 2 nghĩa rồi vượt bên phải lẹ thôi :)
     
    #17 tieulinhtinh, 11/5/15
    Sửa lần cuối: 11/5/15
    Xuanlynh, Tu Ech Sai GonĐậu xanh thích nội dung này.
  8. NGUYEN T

    NGUYEN T Thành viên CaravanVN

    Tham gia:
    21/3/13
    Bài viết:
    1,017
    Đã được thích:
    4,122
    Ngôn ngữ trong luật GTĐB chuẩn là thế này:"
    4. Khi vượt, các xe phải vượt về bên trái, trừ các trường hợp sau đây thì được phép vượt bên phải:
    a) Khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái;
    b) Khi xe điện đang chạy giữa đường;
    c) Khi xe chuyên dùng đang làm việc trên đường mà không thể vượt bên trái được.

    Như vậy, trong mọi trường hợp, chỉ được phép VƯỢT VỀ BÊN TRÁI. Hành vi VƯỢT BÊN PHẢI bị cấm tuyệt đối (trừ một số trường hợp được nêu trong Khoản 4 Điều 13.
    Vì thế, theo luật, không được vượt về bên phải các phương tiện khác.
    Trong trường hợp xe A đi chậm mà vẫn đi sát về bên trái phần đường. Thì xe B, nếu chuyển về bên trái xe A để VƯỢT QUA (trong trường hợp chỉ có 1 làn đường) thì theo bác xe B có vi phạm không? Mặc dù xe A vi phạm khoản 3 điều 13 luật GTĐB.
    Ở Nga chẳng hạn, người ta có thêm vào một nội dung, nếu xe chạy trước chạy dưới 30km/h, thì mặc nhiên, nó phải né để xe sau vượt qua. Nhưng ở VN không có nội dung đó, vì thế, bắt buộc xe sau phải bám đuôi, hoặc đợi đến khi nào có thể vượt đúng quy định thì nhà cái bet365 có uy tín không?_link vào bet365_tỷ số trực tuyến bet365 đc vượt.
    Còn trường hợp bác đưa ví dụ, nếu đúng, thì giả thiết phải như thế này:
    - Trên đường có tốc độ tối đa cho phép 50 km/h. A đang chạy với tốc độ 40km/h. A chấp hành Khoản 1 và 3 Điều 13, do đó A đi sát về bên phải phần đường (làn đường) theo chiều đi của mình.
    - B từ phía sau chạy tới với tốc độ 45km/h (chẳng hạn). Khi chạy ngang với A, B chạy song song với A, sau đó giảm tốc độ xuống 30 km/h.
    - Khi đó A sẽ thành xe chạy nhanh hơn B, với tốc độ 40 km/h. A vẫn đi trên phần đường phía bên phải.
    Câu hỏi đặt ra: A có vượt phải không?
    Câu hỏi này thừa, vì giữa A và B không có mối quan hệ vượt nào hết.
    Chỉ có B vi phạm 2 nội dung sau:
    1- Khi B chạy song song với A với tốc độ 40 km/h, B đã vi phạm Khoản 1 Điều 13, khi cùng lúc với A di chuyển trên 1 làn đường.
    2- Khi B giảm tốc độ xuống 30 km/h, B vẫn di chuyển bên trái phần đường, B vi phạm tếp Khoản 3 Điều 13 Luật GTĐB. Đúng ra B phải chuyển vào bên phải cùng với A, để cho các phương tiện khác đang chạy trên 40 km/h vượt qua!
     
    Xuanlynh, Tu Ech Sai Gontieulinhtinh thích nội dung này.
  9. tieulinhtinh

    tieulinhtinh Thành viên CaravanVN
    thích thì nhích, vợ không thích thì...ở nhà :)

    Tham gia:
    6/9/14
    Bài viết:
    943
    Đã được thích:
    1,996
    Đúng là ví dụ của em như giả thiết bác đưa ra, tức là xe chạy bên phải (trường hợp của bác nói là xe A) hoàn toàn không thay đổi tốc độ gì hết. Chắc do em viết ngắn tắt quá :) chứ còn thông thường thì là vượt phải rồi.
    Như vậy theo ý của bác là không vượt phải. Em cũng nghĩ như vậy mà có CSGT cho rằng đó là hành vi vượt phải.
     
    #19 tieulinhtinh, 11/5/15
    Sửa lần cuối: 11/5/15
    Tu Ech Sai GonXuanlynh thích nội dung này.
  10. Tu Ech Sai Gon

    Tu Ech Sai Gon Administrator
    Hãy lái lên phía trước, nơi đó là cả bầu trời xanh.....

    Tham gia:
    26/10/12
    Bài viết:
    1,672
    Đã được thích:
    5,759
    Em hoàn toàn đồng ý với ý kiến của Bác NGUYEN T .

    Cái vụ này đơn giản mà Bác tieulinhtinh ơi. Trong luật GTĐB không có chuyện "qua mặt về bên phải'' được. Trừ trường hợp chiều lưu thông có nhiều làn xe, thì qua trái hay phải không quan trọng, vấn đề là khi ''vượt'' phải đảm bảo đúng tốc độ quy định.

    Các trường hợp đã được Bác NGUYEN T đưa ra ở trên như vậy đã đầy đủ ý rùi đó Bác tieulinhtinh .
     

Chia sẻ trang này