1. Chào mừng đến với CaravanVN!
    Nếu bạn thấy nơi đây thú vị, tại sao lại không đăng ký tham gia để trao đổi cùng mọi người. :)
    Bỏ qua thông báo này

Thế nào là vượt xe?

Thảo luận trong 'Thảo luận trò chuyện' bắt đầu bởi tieulinhtinh, 9/5/15.

  1. tieulinhtinh

    tieulinhtinh Thành viên CaravanVN

    [​IMG]
    Ở hình trên, đường đủ rộng để 2 xe ô tô A và B có thể chạy cùng chiều.
    Giả sử xe B chạy chậm nên tài xế chủ động chạy về bên phải làn đường (theo như điều 13 - Luật GTĐB).
    Xe A chạy nhanh qua mặt xe B. Hành vi này có thể xem là vượt xe không?
    Thêm nữa vì một lý do nào đó xe A lại đi chậm lại, xe B vẫn không thay đổi tốc độ nhưng lại qua mặt xe A ở bên phải. Xe B có vi phạm lỗi vượt phải không?
    Nếu không phải là ô tô mà là mô tô 2 bánh thì có xem là vượt, vượt phải không?

    Nhờ các bác, mợ bóng bàn.
     
    Xuanlynh, Dreambobo, Dcivic1 người khác thích nội dung này.
  2. gaumisa

    gaumisa Thành viên nhà cái bet365 có uy tín không?_link vào bet365_tỷ số trực tuyến bet365

    Xe A chạy nhanh qua xe B nên xe A vượt xe B.
    Nếu xe B đi nhanh hơn xe A thì sẽ bị lỗi vượt phải.
     
    XuanlynhTu Ech Sai Gon thích nội dung này.
  3. tieulinhtinh

    tieulinhtinh Thành viên CaravanVN
    thích thì nhích, vợ không thích thì...ở nhà :)

    nếu không phải ô tô mà là xe máy thì sao bác?
     
    XuanlynhTu Ech Sai Gon thích nội dung này.
  4. dl2010

    dl2010 Thành viên nhà cái bet365 có uy tín không?_link vào bet365_tỷ số trực tuyến bet365

    Thế nào là khái niệm vượt xe -> tìm không thấy.
    Em chỉ thấy các trường hợp cấm vượt và khi vượt phải làm gì ở điều 14
    Điều 14.Vượt xe
    1. Xe xin vượt phải có báo hiệu bằng đèn hoặc còi; trong đô thị và khu đông dân cư từ 22 giờ đến 5 giờ chỉ được báo hiệu xin vượt bằng đèn.
    2. Xe xin vượt chỉ được vượt khi không có chướng ngại vật phía trước, không có xe chạy ngược chiều trong đoạn đường định vượt, xe chạy trước không có tín hiệu vượt xe khác và đã tránh về bên phải.
    3. Khi có xe xin vượt, nếu đủ điều kiện an toàn, người điều khiển phương tiện phía trước phải giảm tốc độ, đi sát về bên phải của phần đường xe chạy cho đến khi xe sau đã vượt qua, không được gây trở ngại đối với xe xin vượt.
    4. Khi vượt, các xe phải vượt về bên trái, trừ các trường hợp sau đây thì được phép vượt bên phải:
    a) Khi xe phía trước có tín hiệu rẽ trái hoặc đang rẽ trái;
    b) Khi xe điện đang chạy giữa đường;
    c) Khi xe chuyên dùng đang làm việc trên đường mà không thể vượt bên trái được.
    5. Không được vượt xe khi có một trong các trường hợp sau đây:
    a) Không bảo đảm các điều kiện quy định tại khoản 2 Điều này;
    b) Trên cầu hẹp có một làn xe;
    c) Đường vòng, đầu dốc và các vị trí có tầm nhìn hạn chế;
    d) Nơi đường giao nhau, đường bộ giao nhau cùng mức với đường sắt;
    đ) Khi điều kiện thời tiết hoặc đường không bảo đảm an toàn cho việc vượt;
    e) Xe được quyền ưu tiên đang phát tín hiệu ưu tiên đi làm nhiệm vụ.


    Trong trường hợp bác chủ nêu thì nếu xem là hành vi vượt thì xe cũng không đúng vì xe B không có giảm tốc độ nên cho xe A có làm kiểu gì thì cũng vi phạm cái khoản đó. Em nghĩ trong trường hợp này gọi là xe A qua mặt xe B thì hợp lý hơn.
     
    XuanlynhTu Ech Sai Gon thích nội dung này.
  5. gaumisa

    gaumisa Thành viên nhà cái bet365 có uy tín không?_link vào bet365_tỷ số trực tuyến bet365

    xe máy cũng như ôtô, đều là phương tiện giao thông cơ giới đường bộ.
     
    Tu Ech Sai Gon thích nội dung này.
  6. tieulinhtinh

    tieulinhtinh Thành viên CaravanVN
    thích thì nhích, vợ không thích thì...ở nhà :)

    Vậy ở đường Sài Gòn mà cảnh sát giao thông bắt lỗi vượt không có tín hiệu thì nhiều vô kể bác nhỉ? Tại sao họ không thổi?
     
    XuanlynhTu Ech Sai Gon thích nội dung này.
  7. gaumisa

    gaumisa Thành viên nhà cái bet365 có uy tín không?_link vào bet365_tỷ số trực tuyến bet365

    Em ứ là anh cảnh sát nên em ứ biết.

    Bonus cho bác cái clip này nè, ráng xem hết nha. Anh cảnh sát mỏ nhọn trong clip bắt lỗi xe máy vượt không có tín hiệu đó trên đường không có làn đó
     
    Xuanlynh, Dcivictieulinhtinh thích nội dung này.
  8. Dcivic

    Dcivic Thành viên nhà cái bet365 có uy tín không?_link vào bet365_tỷ số trực tuyến bet365

    Không biết em SV có đi đúng không nhưng nhìn cái mặt chú em cảnh sát này em thấy không ưa tí nào hết
     
    Xuanlynh thích nội dung này.
  9. NGUYEN T

    NGUYEN T Thành viên CaravanVN

    Luật GTĐB 2008 và các văn bản dưới luật không định nghĩa khái niệm "Vượt xe". Do đó cá tình huống đưa ra chỉ là ý kiến cá nhân.
    VN có tham gia Công ước Viên về GTĐB, do đó, có thể tham khảo các quy định trong Công ước Viên (nếu có) hặc của một số nước tham gia Công ước Viên về khái niệm "vượt xe". Qua đó, có thể vận dụng vào nước ta trong những trường hợp liên quan.
    Mình tạm dẫn một định nghĩa về "vượt xe" trong Luật GTĐB Nga:
    " "Обгон" - опережение одного или нескольких транспортных средств, связанное с выездом на полосу (сторону проезжей части), предназначенную для встречного движения, и последующим возвращением на ранее занимаемую полосу (сторону проезжей части)".
    Tạm dịch:
    Vượt xe - Là việc vượt qua một hoặc vài phương tiện GT bằng cách chuyển sang làn của các phương tiện ngược chiều, sau đó trở về làn đang di chuyển.

    Điều đó có nghĩa là "vượt xe" chỉ xảy ra trong điều kiện các phương tiện đang lưu thông trên đường hai chiều. Còn trên các đường mà mỗi chiều có nhiều làn đường, thì không có khái niệm vượt xe.
    Chính vì thế mà trong các quy định của Luật GTĐB về cấm vượt, trong đó có 1 nội dung :" cấm vượt khi phía trước có xe chạy ngược chiều".
     
    Xuanlynh, Tu Ech Sai Gontieulinhtinh thích nội dung này.
  10. tieulinhtinh

    tieulinhtinh Thành viên CaravanVN
    thích thì nhích, vợ không thích thì...ở nhà :)

    Trong luật của Nga có định nghĩa thế nào là vượt phải không bác NGUYEN T ?
    Tình huống em đưa ra là nếu vì lý do gì đó xe A chạy chậm lại xe B lại qua mặt thì có xem xe B vi phạm lỗi vượt phải?
     
    XuanlynhTu Ech Sai Gon thích nội dung này.

Chia sẻ trang này